Dừng xe, đỗ xe trong hầm đường bộ phạt thế nào?

08:31' 07/03/2017 (GMT+7)
|

VnMedia) -  Người điều khiển ô tô, xe máy dừng xe hoặc đỗ xe trong hầm đường bộ bị phạt từ 500 nghìn đến 1,2 triệu đồng theo quy định trong Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Theo quy định tại Điều 27 Luật giao thông đường bộ 2008 về giao thông trong hầm đường bộ:

“Người điều khiển phương tiện trong hầm đường bộ ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây:
 
1. Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu;
 
2. Chỉ được dừng xe, đỗ xe ở nơi quy định"
160657_kim_lien.jpg
Dừng xe, đỗ xe trong hầm bị phạt tới 1,2 triệu đồng
Hành vi đỗ xe trong hầm không đúng nơi quy định sẽ áp dụng theo quy định:
 
Đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy, tại điểm e Khoản 5 và điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; tước Giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng nếu gây tai nạn.
 
Đối với ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô, tại điểm i Khoản 4 và điểm c khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; tước bằng lái xe từ 02 - 04 tháng nếu gây tai nạn.
 
Phương Vũ